Các dịch vụ:

* Đèn mổ: 098.8955.504


Tranh chấp thừa kế

 Nhờ luật sư tư vấn về trường hợp tranh chấp chia di sản thừa kế như sau: Bố, mẹ chết không để lại di chúc. Các con không thỏa thuận được với nhau về việc phân chia di sản thừa kế như sau: Bố mẹ tôi có một miếng đất trước khi qua đời không để lại di chúc. Sáu anh chị em tôi đã thống nhất để cho vợ chồng tôi thừa kế. Lúc đó vì nghĩ là đủ anh chị em nhất chí lên đã không lập văn bản.
 
Bài viết cùng chủ đề

    Phân chia di sản thừa kế cần chữ ký của tất cả người được thừa kế không?
    Phân chia di sản thừa kế khi chồng hoặc vợ mất trước
    Quy định về phân chia di sản theo di chúc

Đến một năm sau người anh thứ tư đòi chia một phần đất thừa kế vì có chuyện mâu thuẫn trong gia đình. Lúc này các anh chị và tôi cũng đồng ý.Vì có sáu anh chị em lên thống nhất chia làm sáu. Bốn anh chị kia vẫn để cho tôi lên chỉ chia làm hai tôi năm phần anh ấy một phần. Nhưng anh ấy không nghe đòi chia làm sáu rồi bắt thăm vào đâu anh ấy lấy phần đó. Xin hỏi luật sư sự đòi hỏi của anh ấy có được chấp nhận không? Cách chia làm hai phần như trên có hợp pháp và được pháp luật công nhận không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Đèn mổ

Về quan hệ pháp luật thừa kế:

Khi mất, bố mẹ bạn không để lại di chúc nên theo quy định của pháp luật, trong trường hợp không có di chúc, di sản sẽ được chia theo pháp luật theo quy định tại Điều 650 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

“Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”.

Vậy 6 người con của bố, mẹ bạn sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng phần di sản bằng nhau; do đó miếng đất sẽ được chia thành 6 phần bằng nhau và mỗi người sẽ được hưởng 1 phần.

Việc thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được quy định tại Điều Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

Đèn mổ


Chính vì thế lựa chọn bóng đèn mổ là việc quan trọng cần cân nhắc kỹ lưỡng trước khi quyết định. Chất lượng của đèn sẽ giúp nhiều trong thành công của ca phẫu thuật điều trị. Đèn phẫu thuật của hãng Elpis đáp ứng hết các yêu cầu khắt khe nhất của phòng mổ. Do đó nó là sự lựa chọn tốt nhất để giúp bạn nâng cao thành công của các ca phẫu thuật.

“Điều 656. Họp mặt những người thừa kế

1. Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố, những người thừa kế có thể họp mặt để thỏa thuận những việc sau đây:

a) Cử người quản lý di sản, người phân chia di sản, xác định quyền, nghĩa vụ của những người này, nếu người để lại di sản không chỉ định trong di chúc;

b) Cách thức phân chia di sản.

2. Mọi thỏa thuận của những người thừa kế phải được lập thành văn bản.”.

Do đó, việc phân chia di sản thừa kế ưu tiên sự thỏa thuận của các đồng thừa kế và việc thỏa thuận của 6 anh chị em phải được lập thành văn bản.Do thỏa thuận phân chia di sản thừa kế lúc đầu giữa 6 người không được lập thành văn bản nên thỏa thuận đó không được coi là hợp pháp nên yêu cầu chia thừa kế của người anh thứ tư của bạn là có căn cứ.

Vì vậy, chia di sản trong trường hợp này thì 6 người phải có văn bản thỏa thuận với nhau về vị trí cũng như diện tích di sản của mình. Sau đó, 4 người kia nếu muốn tặng cho bạn di sản của mình thì họ có thể làm hợp đồng tặng cho di sản của mình cho bạn sau khi đã nhận di sản thừa kế của mình. Trong trường hợp 6 người không thỏa thuận được với nhau về việc chia di sản thừa kế (trong trường này là về vị trí của miếng đất) thì có thể nhờ UBND xã tại địa phương nơi có nhà phân chia di sản và 6 người cùng kí xác nhận vào văn bản thỏa thuận chia di sản thừa kế đó.

Nếu vẫn không thể thỏa thuận với nhau và có tranh chấp xảy ra thì một trong các đồng thừa kế có quyền khởi kiện tại Tòa án nhân dân quận (huyện) yêu cầu phân chia di sản thừa kế.

>> Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp chia di sản thừa kế,

Câu hỏi thứ 2 - Tư vấn thủ tục chia di sản thừa kế khi không có di chúc

Chào công ty, Ba em mất mà không để lại di chúc, lúc đó bà nội em còn sống. Bây giờ nhà em muốn sang tên sổ hồng cho mẹ em đứng tên và bà nội em cũng vừa mới mất. Quyền sử dụng và sở hữu của căn nhà là của ba mẹ em đứng tên sổ hồng.  Vậy phần tài sản của ba em có phải chia cho bà nội và các cô chú của em không và em muốn sang sổ hồng cho mẹ em đứng tên thì cần phải làm những bước và thủ tục như thế nào ? Em nhờ công ty tư vấn giúp và xin cảm ơn công ty.



Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Phần tài sản mà ba bạn để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật, vì không có di chúc để lại. Theo đó, phần di sản đó sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (Điều 651 Bộ luật dân sự 2015).

Như vậy, bà nội bạn có quyền hưởng thừa kế vì tại thời điểm ba bạn mất bà nội bạn vẫn còn sống, sau đó bà nội bạn mất thì phần thừa kế của bà nội bạn sẽ được coi là di sản thừa kế và chia theo pháp luật (tương tự trên - nếu không có di chúc để lại). Theo đó, những người con của bà sẽ được hưởng thừa kế. Vì ba bạn mất trước bà nội nên những người con của ba bạn (bạn và anh chị em khác) sẽ được hưởng thừa kế thế vị theo Điều 652 Bộ luật dân sự 2015:

“Điều 652. Thừa kế thế vị

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

Việc bạn muốn sang tên thì phải có sự đồng ý của tất cả những người thừa kế của bà nội bạn và ba bạn thông qua việc thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tranh chấp về phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.


giá micro không dây Ngược lại, với micro karaoke không dây, bạn lại, Bởi hầu hết các dòng micro karaoke không dây hiện nay đều được trang bị hệ thống lọc âm để giảm tạp âm và nhiễu sóng. Từ đó, giọng hát của bạn
Dịch vụ vận tải hàng hóa Công ty vận tải hàng hóa chuyên nghiệp trên toàn, Quyết định 2480/QĐ-UB ngày 16/6/1999 về việc chuyển Công ty vận tải hàng hóa Hà Nội thành Công ty cổ phần vận tải và dịch vụ hàng hóa Hà Nội đã tạo
Sofa giá rẻ tphcm Có rất nhiều loại bàn ghế sofa nhỏ đẹp khác nhau, Bạn đang có nhu cầu mua bàn ghế sofa nhỏ gọn phòng khách của mình mà chưa biết nên đặt niềm tin ở đâu để có sự lựa chọn thông minh và đúng đăn nhất

- Phone: +84-908-744-256